രാജ്യം ജി.എസ്​.ടിയിലേക്ക്

ന്യൂ​ഡ​ൽ​ഹി: ​ദേ​ശീ​യ​ത​ല​ത്തി​ൽ ഒ​റ്റ​ നി​കു​തി​യെ​ന്ന ആ​ശ​യ​വു​മാ​യി ച​ര​ക്കു സേ​വ​ന നി​കു​തി (ജി.​എ​സ്.​ടി) സ​​മ്പ്ര​ദാ​യം വെ​ള്ളി​യാ​ഴ്​​ച അ​ർ​ധ​രാ​ത്രി മു​ത​ൽ പ്രാ​ബ​ല്യ​ത്തി​ൽ വ​രു​ന്നു. കേ​ന്ദ്ര, സം​സ്​​ഥാ​ന സ​ർ​ക്കാ​റു​ക​ൾ ഇൗ​ടാ​ക്കി​വ​രു​ന്ന പ​രോ​ക്ഷ നി​കു​തി​ക​ൾ എ​ടു​ത്തു​ക​ള​ഞ്ഞു​കൊ​ണ്ടാ​ണ്​ പു​തി​യ നി​കു​തി​വ്യ​വ​സ്​​ഥ​യി​ലേ​ക്ക്​ രാ​ജ്യം മാ​റു​ന്ന​ത്. പാ​ർ​​ല​മ​​​​​െൻറി​​​​​​െൻറ സെ​ൻ​ട്ര​ൽ ഹാ​ളി​ൽ അ​ർ​ധ​രാ​ത്രി ന​ട​ക്കു​ന്ന പ്ര​ത്യേ​ക യോ​ഗ​ത്തി​ൽ രാ​ഷ്​​ട്ര​പ​തി പ്ര​ണ​ബ്​ മു​ഖ​ർ​ജി​യു​ടെ സാ​ന്നി​ധ്യ​ത്തി​ൽ പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി ന​രേ​ന്ദ്ര മോ​ദി നി​കു​തി ഘ​ട​ന​യി​ലെ വ​ലി​യ മാ​റ്റം​ വി​ളം​ബ​രം ചെ​യ്യും. പാ​ർ​ട്ടി നേ​താ​ക്ക​ളെ​യും മു​ഖ്യ​മ​ന്ത്രി​മാ​രെ​യും ലോ​ക്​​സ​ഭ, രാ​ജ്യ​സ​ഭ എം.​പി​മാ​രെ​യും ച​ട​ങ്ങി​ലേ​ക്ക്​ ക്ഷ​ണി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. ര​ത്ത​ൻ ടാ​റ്റ മു​ത​ൽ അ​മി​താ​ഭ്​ ബ​ച്ച​ൻ വ​രെ വി​വി​ധ തു​റ​ക​ളി​ലെ ​പ്ര​മു​ഖ​ർ​ക്കും ക്ഷ​ണ​മു​ണ്ട്. ഒ​രു മ​ണി​ക്കൂ​റി​ൽ താ​ഴെ നീ​ളു​ന്ന യോ​ഗം രാ​ത്രി 10.45ന്​ ​ആ​രം​ഭി​ക്കും.

വ​ർ​ഷ​ങ്ങ​ളാ​യി നി​ല​നി​ൽ​ക്കു​ന്ന ആ​ശ​യ​മാ​ണ്​ വി​വി​ധ നി​യ​മ​നി​ർ​മാ​ണ പ്ര​ക്രി​യ​ക​ൾ​ക്കു ശേ​ഷം ജൂ​ലൈ ഒ​ന്നു മു​ത​ൽ ജ​മ്മു-​ക​ശ്​​മീ​ർ ഒ​ഴി​കെ ദേ​ശീ​യ ത​ല​ത്തി​ൽ ന​ട​പ്പാ​ക്കു​ന്ന​ത്. എ​ക്​​സൈ​സ്, വാ​റ്റ്, ഒ​ക്​​ട്രോ​യ്, സേ​വ​ന, വി​ൽ​പ​ന, ​പ്ര​വേ​ശ​ന നി​കു​തി​ക​ളെ​ല്ലാം ജി.​എ​സ്.​ടി വ​രു​ന്ന​തോ​െ​ട ഇ​ല്ലാ​താ​കും. 5, 12, 18, 28 എ​ന്നി​ങ്ങ​നെ നാ​ല്​ സ്ലാ​ബു​ക​ളി​ലാ​യി ത​രം​തി​രി​ച്ചാ​ണ്​ ഉ​ൽ​പ​ന്ന​ങ്ങ​ൾ​ക്കും സേ​വ​ന​ങ്ങ​ൾ​ക്കും ഇ​നി നി​കു​തി ഇൗ​ടാ​ക്കു​ന്ന​ത്. പ​ല ഘ​ട്ട​ങ്ങ​ളി​ലാ​യി കേ​ന്ദ്ര​വും സം​സ്​​ഥാ​ന​വും പ​രോ​ക്ഷ നി​കു​തി ഇൗ​ടാ​ക്കു​ന്ന രീ​തി​യാ​ണ്​ പു​തി​യ നി​കു​തി സ​​മ്പ്ര​ദാ​യ​ത്തി​ന്​​ വ​ഴി​മാ​റു​ന്ന​ത്​​. അ​തി​ർ​ത്തി ചെ​ക്​​പോ​സ്​​റ്റു​ക​ളു​ടെ പ്ര​വ​ർ​ത്ത​ന​രീ​തി​ത​ന്നെ ഇ​തി​ലൂ​ടെ മാ​റും.

ഒാ​ൺ​ലൈ​നാ​യി സ​ർ​ക്കാ​റി​ലേ​ക്ക്​ നി​കു​തി അ​ട​ക്കാ​നു​ള്ള ജി.​എ​സ്.​ടി നെ​റ്റ്​​വ​ർ​ക്ക്​ (ജി.​എ​സ്.​ടി.​എ​ൻ) സം​വി​ധാ​ന​വും ഇ​തി​നൊ​പ്പം നി​ല​വി​ൽ​വ​രും. നി​കു​തി​യ​ട​വി​​​​​​െൻറ പു​തി​യ രീ​തി മു​ന്തി​യ വ്യാ​പാ​ര, വ്യ​വ​സാ​യ സ്​​ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ൾ സ്വാ​ഗ​തം ചെ​യ്യു​ന്നു. എ​ന്നാ​ൽ, ചെ​റു​കി​ട, ഇ​ട​ത്ത​രം, അ​സം​ഘ​ടി​ത മേ​ഖ​ല​യി​ലു​ള്ള​വ​ർ​ക്കി​ട​യി​ൽ നി​കു​തി സ​ങ്കീ​ർ​ണ​ത​യും ഒാ​ൺ​ലൈ​ൻ സാ​േ​ങ്ക​തി​ക​വി​ദ്യ​യും കീ​റാ​മു​ട്ടി​യാ​യി നി​ൽ​ക്കു​ക​യാ​ണ്. വ്യാ​പാ​രി​ക​ളു​ടെ ര​ജി​സ്​​ട്രേ​ഷ​ൻ ന​ട​പ​ടി ഇ​നി​യും തീ​ർ​ന്നി​ട്ടി​ല്ല. തു​ട​ക്ക​ത്തി​ൽ സ​ർ​ക്കാ​റും പ്ര​ശ്​​ന​ക്കു​രു​ക്ക്​ പ്ര​തീ​ക്ഷി​ക്കു​ന്നു​ണ്ട്.

ഇ​തു മു​ൻ​നി​ർ​ത്തി പ​രാ​തി​ക​ൾ പ​രി​ഹ​രി​ക്കു​ന്ന​തി​ന്​ ധ​ന​മ​ന്ത്രാ​ല​യ​ത്തി​ൽ പ്ര​ത്യേ​ക ‘യു​ദ്ധ​മു​റി’​ ത​ന്നെ തു​റ​ന്നി​ട്ടു​ണ്ട്. ​ഒ​േ​ട്ട​റെ ഫോ​ൺ ലൈ​നു​ക​ളും ക​മ്പ്യൂ​ട്ട​ർ, ഇ​ൻ​റ​ർ​നെ​റ്റ്​ സം​വി​ധാ​ന​ങ്ങ​ളും സാ​​േ​ങ്ക​തി​ക വി​ദ​ഗ്​​ധ​രെ​യും ക​ള​ത്തി​ലി​റ​ക്കി​യാ​ണ്​ നീ​ക്കം. നി​കു​തി​ഘ​ട​ന​യി​ലെ മാ​റ്റം വി​ല​ക്ക​യ​റ്റ​മു​ണ്ടാ​ക്കു​മോ അ​തോ ഉ​ൽ​പ​ന്ന​ങ്ങ​ൾ​ക്ക്​ വി​ല കു​റ​യു​ന്ന​തി​ലൂ​ടെ ഉ​പ​ഭോ​ക്​​താ​വി​ന്​ നേ​ട്ട​മു​ണ്ടാ​ക്കു​മോ എ​ന്ന​ത്​ കൃ​ത്യ​മാ​യി വി​ല​യി​രു​ത്താ​റാ​യി​ട്ടി​ല്ല. പ​ല സാ​ധ​ന​ങ്ങ​ൾ​ക്കും വി​ല കു​റ​യു​മെ​ങ്കി​ലും അ​ത്​ ഉ​പ​ഭോ​ക്​​താ​വി​ലേ​ക്ക്​ കൈ​മാ​റ്റം ചെ​യ്യ​പ്പെ​ടു​മോ​യെ​ന്ന ആ​ശ​ങ്ക നി​ല​വി​ലു​ണ്ട്. എ​ന്നാ​ൽ, ഒ​ന്ന​ര വ​ർ​ഷ​ത്തോ​ള​മെ​ടു​ത്ത്​ സം​വി​ധാ​നം ​ക്ര​മ​പ്പെ​ടു​േ​മ്പാ​ൾ, അ​തു ന​ട​പ്പാ​ക്കി​യ​തി​​​​​​െൻറ നേ​ട്ടം കി​ട്ടു​മെ​ന്നും അ​ടു​ത്ത പൊ​തു​തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പി​ൽ ഗു​ണം ചെ​യ്യു​മെ​ന്നു​മാ​ണ്​ സ​ർ​ക്കാ​ർ പ്ര​തീ​ക്ഷി​ക്കു​ന്ന​ത്.

ക്വി​റ്റി​ന്ത്യാ പ്ര​ക്ഷോ​ഭ​ത്തി​​​​​​െൻറ​യും സ്വാ​ത​ന്ത്ര്യ​ത്തി​​​​​​െൻറ​യും ജൂ​ബി​ലി വേ​ള​യി​ല​ല്ലാ​തെ പാ​ർ​ല​മ​​​​​െൻറി​​​​​​െൻറ സെ​ൻ​ട്ര​ൽ ഹാ​ളി​ൽ പ്ര​ത്യേ​ക ​ച​ട​ങ്ങ്​ ന​ട​ത്തി​യി​ട്ടി​ല്ല. ജ​വ​ഹ​ർ​ലാ​ൽ നെ​ഹ്​​റു​വി​നു ശേ​ഷം ഒ​രു പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി ഇ​ത്ത​ര​മൊ​രു ച​ട​ങ്ങി​നെ അ​ഭി​സം​ബോ​ധ​ന ചെ​യ്​​തി​ട്ടി​ല്ല. ഉ​പ​ഭോ​ക്​​തൃ സം​സ്​​ഥാ​ന​മാ​യ​തി​നാ​ൽ ജി.​എ​സ്.​ടി കേ​ര​ള​ത്തി​നും നേ​ട്ടം കൊ​ണ്ടു​വ​രു​മെ​ന്നാ​ണ്​ ക​ണ​ക്കു​​കൂ​ട്ട​ൽ. ഇൗ ​വ​ർ​ഷം 14 ശ​ത​മാ​ന​ത്തി​ന്​ മു​ക​ളി​ൽ ന​കു​തി വ​രു​മാ​ന വ​ർ​ധ​ന​യാ​ണ്​ സം​സ്​​ഥാ​നം പ്ര​തീ​ക്ഷി​ക്കു​ന്ന​ത്. വ​രും വ​ർ​ഷ​ങ്ങ​ളി​ൽ ഇ​ത്​ 20 ശ​ത​മാ​ന​ത്തി​ലേ​റെ​യാ​യി​രി​ക്കു​മെ​ന്നും വി​ല​യി​രു​ത്ത​പ്പെ​ടു​ന്നു

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *